Je, Hukumu aliyopata Pistorius ni ya haki?

October 22, 2014 § Leave a comment

Oscar Leonard Carl Pistorius, Mwafrika Kusini ambaye alikatwa miguu yote miwili chini ya magoti akiwa na umri wa miaka 11. Kwa jitihada za madaktari alitengenezewa miguu ya bandia na baadaye kuwahi kuwa mkimbiaji mzuri wa mbio fupi, hatimaye jana kahukumiwa kwenda jela miaka mitano kwa kosa la kumuua mpenzi wake Reeva Steenkamp mwaka jana.

Kijana Oscar amepitia kipindi kigumu cha kesi yake. Hata hivyo hukumu yake imezua maswali mengi. Hapo jana familia ya marehemu mpenzi wake walipoulizwa wanasemaje kuhusu hiyo hukumu walijibu kwamba wameridhika walau Oscar akae lupango. Inasemekana Oscar anaweza kukaa jela miezi 10 kumi na baadaye kuachiwa kwa kifungu cha nje. Wengi walitaka Oscar walau angehukumiwa miaka 10 jela. Wengi hawajaridhika na hukumu hiyo na hasa weusi. Wengi walitegemea Jaji Judge Thokozile Masipa, ambaye amewahi kuamua kesi kadhaa hapo nyuma na kutoa hukumu kali, angeweza kumudhibu Pistorius vikali. Lakini wengine wanamtetea Jaji Masipa kwamba yeye kama Jaji asingeweza kutoa hukumu kutokana na maoni ya jamii na msukumo wa wadau mbalimbali katika kesi hii bali kwa kufuata misingi ya sheria na jinsi waendesha mashitaka walivyowakilisha hii kesi mbele ya mahakama.

Cha msingi hapa ni kwamba waendesha mashitaka wa Serikali ya Afrika Kusini walishindwa kudhihiri kupita mashaka yoyote kwamba Pistorius alimuua mpenzi wake Reeva kwa makusudi yaani kwa kudhamiria. Kwa kawaida makosa ya jinai mtu hushitakiwa na jamuhuri yaani raia wote wa nchi husika. Ili kuondoa shaka ya kumwonea mtu mmoja basi ni sharti nyinyi mlio wengi mdhihirishe pasi kuwa na mashaka yoyote kwamba ni kweli huyu mtu alitenda kosa. Na katika makosa ya jinai kudhibitisha dhamira ya kosa ni jambo la msingi kabisa. Mimi najitenga kumlaumu Jaji Masipa kwamba amekuwa na upendelevu, la hasha. Nawarudishia mzigo waendesha mashitaka kwamba walishindwa kujenga msingi wa kesi ya Pistorius vizuri na hasa walipoona mwelekea wa utetezi ni kutia matundu ili kuonyesha Pistorius hakuwa na dhamira ya kumuua mpenzi wake na badala yake alimuua kwa bahati mbaya akidhani anaua mvamizi (intruder). Kinyume chake nawapongeza Wanasheria watetezi wa Pistorius kwa umahiri wao.

Kidogo hii inafanana na kesi ya mcheza mpira maarufu bwana O.J. Simpson miaka nikiwa mwanafunzi Chuo kikuu. Ilikuwa kesi kama novo vile. Simpson ni kweli kimazingira alimuua mkewe, lakini watetezi wake walijaribu kutia mashimo kwenye ushahidi hata ule wa DNA hadi OJ akashinda ile kesi. Inauma haki inapopitia mtihani kama huu. Mtu kauawa lakini mwisho wa siku hakuna anayewajibishwa kulingana na uzito wa kosa. Inasemekana mtu wa kwanza kuua ni jamaa mmoja alkiwa akiitwa Kaini. Huyu jamaa aliua mdogo wake tena kwa wivu tu. Kesi yake ilivyoenda katika msahafu alipewa adhabu na Mungu japo siyo ya kunyongwa. Lakini adhabu hiyo iliambatana na ulinzi pia ili wengine wasije wakajichukulia sheria mkononi kama inavyotokezea nyakati zetu hizi.

Hiki ndicho kitu huwa kinanitatiza katika tasnia ya sheria. Nilipenda sana niwe mwanasheria wakati fulani lakini nikawa napata shida kumtetea mtu ambaye kuna wakati nitakuwa nina uhakika kwamba ni mkosaji.

Labada inafanana na tunavyojifunza katika msahafu wa Biblia kwamba Yesu Kristo anasimama badala yetu akitutetea kwa Mungu. Akisema damu yake alimwaga pale msalabani Golgota kwa ajili yetu, tumekiri na kutubu hivyo Mungu atusamehe tu. Niwatie moyo wanasheria waendelee na kazi hii nzuri ya kuwatia adabu wavunja sheria lakini pia kuwatetea hao hao wakosaji ama wakionyesha hawana makosa, au kama wamekosa wasamehewe au wapewe adhabu wanayoweza kustahimili.

Hayo ndiyo maoni yangu kwa kesi ya Oscar Leonard Carl Pistorius, kijana mashuri japo kaonyesha kuwa mtata sana.

Advertisements

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s

What’s this?

You are currently reading Je, Hukumu aliyopata Pistorius ni ya haki? at kadulyu.

meta

%d bloggers like this: